Top 10 Giải Đấu CS:GO & CS2 Có Tiền Thưởng Lớn Nhất
Hai sự kiện đang cùng chia sẻ kỷ lục của Counter-Strike, cách nhau 5 năm và cả một thế hệ game mới.
Đó là PGL Major Stockholm 2021 với tổng tiền thưởng 2.000.000 USD dành cho CS:GO, và Esports World Cup 2026 đã cân bằng cột mốc này cho CS2 vào tháng 8 vừa qua.
Còn các giải đấu khác thì sao? Mọi số liệu dưới đây đại diện cho tổng quỹ tiền thưởng của giải chứ không phải riêng tiền thưởng cho chức vô địch, đã được đối chiếu từ Liquipedia, HLTV và Esports Earnings tại thời điểm viết bài. Với những trường hợp bất đồng số liệu giữa các nguồn (vốn xảy ra liên tục trong năm 2026), chúng tôi sẽ ghi rõ nguồn tin cậy được lựa chọn.
Cách Mức Tiền Thưởng CS Thực Sự Được Ấn Định
Valve tài trợ cho các giải Major, và kể từ IEM Rio 2022, con số này được cố định ở mức 1.250.000 USD. Stockholm 2021 là trường hợp ngoại lệ duy nhất vì năm đó chỉ có một giải Major thay vì hai, do đó Valve đã nhân đôi quỹ tiền thưởng.
Tất cả các giải còn lại đều do ban tổ chức tự bỏ tiền túi. Điều này đồng nghĩa với việc ESL, PGL, BLAST và StarLadder tự đưa ra con số của mình, và hiện tại các sự kiện được hậu thuẫn bởi Ả Rập Xê Út đã vượt mặt cả các giải Major về độ chịu chi.
Một lưu ý quan trọng trước khi đến với bảng xếp hạng: Quỹ tiền thưởng được công bố và số tiền thực tế chi trả là hai khái niệm khác nhau. BLAST Bounty được quảng bá với mốc 1.150.000 USD mỗi mùa, nhưng hồ sơ giải đấu của Liquipedia ghi nhận vòng chung kết Winter 2026 chỉ có 772.500 USD và Summer là 740.000 USD, phần còn lại được chia nhỏ cho các vòng loại online. FISSURE Playground 4 từng được đồn đoán lên tới 2.000.000 USD nhưng rốt cuộc không thể diễn ra. Hãy tin vào nhánh đấu thực tế chứ đừng tin vào thông cáo báo chí.
10 Giải Đấu Counter-Strike Có Quỹ Tiền Thưởng Khủng Nhất Lịch Sử

1. PGL Major Stockholm 2021 - 2.000.000 USD
Kỷ lục tuyệt đối của CS:GO và chưa từng có sự kiện nào trong lịch sử tựa game tiến sát đến mốc này. Natus Vincere đã rinh trọn 1.000.000 USD mà không thua bất kỳ một map đấu nào trong suốt giải, khép lại bằng chiến thắng 2-0 trước G2 tại Avicii Arena.
2. Esports World Cup 2026 - 2.000.000 USD
Quỹ tiền thưởng kỷ lục của kỷ nguyên CS2 và là giải đấu không thuộc hệ thống Major lớn nhất lịch sử Counter-Strike. Ba mươi hai đội tuyển tranh tài tại Paris từ ngày 12 đến 23 tháng 8. Team Spirit đánh bại FUT Esports 3-1 để mang về 600.000 USD, trong khi cựu á quân FUT (hạng 15 thế giới) cũng bỏ túi tới 340.000 USD.
3. PGL Astana 2026 - 1.600.000 USD
Mười sáu đội tụ hội tại Kazakhstan vào tháng 5, tạo nên quỹ thưởng lớn thứ hai trong kỷ nguyên CS2. Mặc dù một số cơ sở dữ liệu tổng hợp vẫn ghi nhận giải đấu này ở mức 800.000 USD, nhưng trang chủ PGL, trang sự kiện HLTV và sơ đồ chi trả tiền thưởng đều thống nhất con số 1.600.000 USD. Team Spirit hạ gục Falcons, với donk đạt danh hiệu MVP nhờ rating kỷ lục 1.61.
4. WESG 2016 và WESG 2017 - 1.500.000 USD Mỗi Giải
Những giải đấu từng nắm giữ kỷ lục tiền thưởng trước thời kỳ Major và đến nay vẫn là các giải CS:GO không do Valve tài trợ lớn nhất từng được tổ chức. Thể thức tuyển quốc gia của Alibaba yêu cầu cả 5 tuyển thủ phải mang cùng một quốc tịch, tạo ra những đội hình vô cùng độc lạ. EnVyUs vô địch vòng chung kết 2016 tại Thường Châu nhận 800.000 USD. Fnatic đăng quang năm 2017 tại Hải Khẩu cũng ẵm trọn 800.000 USD.
5. ELEAGUE Season 1 - 1.400.000 USD
Atlanta, mùa hè 2016, được phát sóng hàng tuần trên kênh truyền hình TBS. Đây là thời điểm lịch sử khi CS:GO bước ra sóng truyền hình giờ vàng của Mỹ, nơi 24 đội tuyển đã thi đấu tới 106 trận đấu. Virtus.pro đánh bại Fnatic trong trận chung kết để nhận 400.000 USD, trích từ quỹ tiền thưởng mà suốt 5 năm sau đó không một giải đấu nào của Valve theo kịp.
6. Mức Tiền Thưởng 1.250.000 USD Của Hệ Thống Major Từ IEM Rio 2022 Đến IEM Cologne 2026
Cùng một con số, bảy nhà vô địch. Outsiders vô địch IEM Rio 2022, Team Vitality xưng vương tại BLAST.tv Paris 2023 (Major CS:GO cuối cùng), và Natus Vincere đăng quang PGL Major Copenhagen 2024 (Major CS2 đầu tiên). Nhiều danh sách top 10 đã nhầm lẫn khi ghi nhận cúp Copenhagen cho Team Spirit, trong khi họ thực tế nâng cúp tại Perfect World Shanghai 2024. Vitality sau đó càn quét cả hai giải Major năm 2025 trước khi Falcons hạ FURIA 3-0 tại IEM Cologne 2026. Mức thưởng cho đội vô địch luôn cố định ở con số 500.000 USD.
7. Các Giải Non-Major Năm 2026 Của PGL - 1.250.000 USD Mỗi Giải
Số liệu này khiến mọi bài viết xếp hạng cũ trở nên lạc hậu. PGL hiện vận hành các giải đấu độc lập với số tiền thưởng ngang ngửa một giải Major: Cluj-Napoca vào tháng 2 (Vitality vô địch), Bucharest vào tháng 4 (FUT Esports vô địch), và chặng Bucharest thứ hai vào tháng 10 (chuyển địa điểm từ Belgrade và đổi tên thành PGL Masters Bucharest 2026, nơi FURIA thắng Nemiga 3-2 ở chung kết).
8. ELEAGUE Season 2 - 1.100.000 USD
Hành trình ngược dòng địa chấn của OpTic Gaming và vẫn là câu chuyện Bắc Mỹ ấn tượng nhất trong danh sách này. Đội hình Greenwall đã khuất phục Astralis trong trận chung kết tại Atlanta để nhận 400.000 USD, Astralis nhận 140.000 USD, còn SK Gaming cùng FaZe chia nhau vị trí thứ ba với 600.000 USD mỗi đội.
9. BLAST Open Spring và Fall 2026 - 1.100.000 USD Mỗi Giải
Hạng mục giải đấu mới chưa từng tồn tại khi các bài xếp hạng trước đây được tổng hợp. BLAST Open Rotterdam diễn ra vào tháng 3 với tổng tiền thưởng 1.100.000 USD và Vitality là đội lên ngôi, trong khi phiên bản Mùa Thu (Fall) tại Porto cũng sở hữu mức tiền tương tự, chứng kiến Team Spirit đánh bại MOUZ 3-1 ở trận chung kết tháng 9.
10. Câu Lạc Bộ 1.000.000 USD, Xưa Và Nay
Vào năm 2016, một giải đấu chạm mốc triệu đô là sự kiện cực kỳ hiếm hoi: ESL One Cologne 2016 (SK Gaming, 500.000 USD), sau đó đến ELEAGUE Premier 2017 (FaZe Clan, 500.000 USD) và Premier 2018 (Astralis). Bước sang năm 2026, có tới chín giải đấu riêng biệt treo thưởng đúng 1.000.000 USD, bao gồm ESL Pro League Season 23 & 24, IEM Rio, IEM Atlanta, CS Asia Championships, và Thunderpick World Championship. Tổng cộng có 22 sự kiện trong lịch thi đấu năm 2026 niêm yết mức thưởng từ 1.000.000 USD trở lên.
Những Điều Tiền Thưởng Không Tiết Lộ Cho Bạn

Số tiền 500.000 USD cho chức vô địch Major không đồng nghĩa với việc mỗi tuyển thủ chia nhau 100.000 USD, và chưa bao giờ như vậy. Tổ chức sẽ trích phần trăm theo hợp đồng, huấn luyện viên cùng phân tích viên nhận phần chia, và quốc gia đăng cai sẽ khấu trừ thuế trước khi tiền được chuyển khoản.
Bên cạnh đó là nguồn thu khổng lồ mà các bảng xếp hạng này không bao giờ hiển thị. Valve chia một nửa doanh thu từ sticker và vé xem Major cho các đội tham dự, và tại Paris Major 2023, con số này được tiết lộ đã rót từ 2,6 triệu đến 4,5 triệu USD vào tài khoản mỗi đội, gấp 5 đến 9 lần tiền thưởng từ chiếc cúp vô địch.
Tuy nhiên, thị trường sticker sụt giảm cùng việc mở rộng quy mô lên 32 đội đã khiến con số này giảm mạnh, các đội tham dự Budapest 2025 được cho là chỉ nhận khoảng 600.000 USD. Quỹ tiền thưởng chỉ là con số trên mặt báo, sticker mới thực sự là nguồn sống.
Điều Này Có Ý Nghĩa Gì Nếu Bạn Đang Muốn Đột Phá Lên CS2 Tier-1

Hai mươi hai giải đấu triệu đô đồng nghĩa với việc có nhiều cơ hội thi đấu nhận thưởng hơn bao giờ hết, và ở những giải lớn nhất, một vị trí trong top 8 hiện mang về số tiền xấp xỉ mức thưởng của nhà vô địch năm 2018. Hầu hết các giải đấu đó đều có vòng loại mở rộng. Rào cản lớn nhất không phải là mối quan hệ, mà chính là rating của bạn.
Mức Premier 22,000 hoặc FACEIT Level 10 là mốc tối thiểu để các đội bán chuyên bắt đầu để mắt và phản hồi bạn, trong đó Level 10 có trọng lượng hơn vì chất lượng phòng chờ căng thẳng hơn nhiều. Bài phân tích rank CS2 của chúng tôi sẽ giúp bạn so sánh hai hệ thống này nếu chưa biết mình đang đứng ở đâu. Đi xa hơn mốc đó, yếu tố quyết định là khả năng soi demo — đồng nghĩa với việc tự xem lại các trận thua, tối ưu thời gian ném utility và nhờ HLV mổ xẻ chi tiết VOD thay vì cày cuốc thêm 200 trận đấu dựa vào cảm giác.
Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)

Đội tuyển Counter-Strike nào kiếm được nhiều tiền thưởng nhất lịch sử?
Natus Vincere, với khoảng 12,24 triệu USD tính gộp cả CS 1.6, CS:GO và CS2. Astralis đứng thứ hai với khoảng 10,7 triệu USD, và Team Vitality đã trở thành tổ chức thứ ba vượt mốc 10 triệu USD sau giải PGL Cluj-Napoca 2026. Vitality đã kiếm tới 6,6 triệu USD riêng trong kỷ nguyên CS2, nên bảng xếp hạng này chắc chắn sẽ sớm có sự xáo trộn.
Tại sao tiền thưởng CS2 lại thấp hơn nhiều so với The International của Dota 2?
Do cơ chế gây quỹ cộng đồng (Crowdfunding). Battle Pass của Dota cho phép người hâm mộ bơm tiền trực tiếp vào giải đấu, đó là lý do TI10 đạt tới 40.018.195 USD với 18,2 triệu USD thuộc về nhà vô địch. Valve chưa từng áp dụng mô hình này cho Counter-Strike. Thay vào đó, CS cạnh tranh bằng số lượng: hai mươi hai giải đấu triệu đô mỗi năm, thay vì chỉ dồn vào một siêu sự kiện duy nhất.
Liệu một giải CS2 non-Major có thể có tiền thưởng lớn hơn giải Major không?
Điều này xảy ra thường xuyên ở mỗi mùa giải hiện tại. Esports World Cup 2026 trao thưởng tới 2.000.000 USD so với 1.250.000 USD của giải Major, và PGL Astana cũng chi tới 1.600.000 USD. Dù vậy, các giải Major vẫn có trọng số điểm Valve Regional Standings cao hơn cùng doanh thu từ sticker, đó là lý do các đội tuyển luôn coi danh hiệu Major giá trị hơn số tiền thưởng lớn hơn nằm ở giải đấu bên cạnh.
Một tuyển thủ thực tế giữ lại được bao nhiêu tiền từ quỹ thưởng vô địch?
Ít hơn nhiều so với phép tính trên giấy tờ. Chia đều cho 5 người, khoản tiền 500.000 USD từ giải Major sẽ là 100.000 USD mỗi tuyển thủ, trước khi trừ chiết khấu hợp đồng của tổ chức, phần chia cho HLV/staff và thuế thu nhập tại quốc gia đăng cai. Hầu hết tuyển thủ chuyên nghiệp coi tiền thưởng như một khoản bonus cộng vào lương, bởi vì một vị trí trong top 8 tại sự kiện 1.000.000 USD cũng đã mang về số tiền 4 chữ số cho mỗi người.





